Hạ rom xuống 1.14 cho zenfone5 sau khi đã up 1.15 trở đi.

Thảo luận trong 'Asus ZenFone 5' bắt đầu bởi hoanghoanghn, 21/8/14.

1. Diễn đàn đang đang trong quá trình nâng cấp phiên bản 2017...
    Nếu bạn gặp bất kỳ lỗi gì hãy post thông tin lỗi TẠI ĐÂY hoặc gửi mail đến csupport@choimobile.vn để được hỗ trợ nhanh nhất. BQT cũng rất mong muốn nhận được góp ý từ bạn !
    Cảm ơn bạn rất nhiều, Khách.
  1. hoanghoanghn

Newbie

23/6/13
    8
    9
    0
    Nam
    Như chúng ta đã biết, đối với zenfone5 khi chúng ta update từ bản 1.15 trở đi thì việc qua lại các giữa các bản rom và rom của các vùng khác nhau( CN, TW, WW, THL…) trở nên khó khăn, 2 cách chúng ta hay làm là copy rom vào bộ nhớ máy và công cụ sideload đều không thực hiện được do bootloader check ngày buil và vùng của bản rom. Vậy mình sẽ hướng dẫn các bạn đang dùng các bản rom từ 1.15 trở đi quay lại bản 1.14( mình mặc định là bản 1.14 vì từ bản này các bạn có thể qua lại giữa các bản thấp hơn, cao hơn cũng như khác vùng 1 cách dễ dàng).
    Điều đầu tiên mình muốn nói là hãy chắc chắn rằng máy tính mà bạn dùng để thực hiện đã được cài đủ driver (http://www.fshare.vn/file/TDQMT8YQ2T/)
    I: chuẩn bị
    + công cụ up rom mình đã chỉnh sửa https://docs.google.com/file/d/0B7cgtt5yoVDkOHZkNW5LY2ZsS0U/edit?pli=1
    + công cụ root zenfone5 http://www.fshare.vn/file/TQ016JD8MT
    + bản rom 1.14 http://dlcdnet.asus.com/pub/ASUS/ZenFone/A500CG/UL_ASUS_T00F_WW_1_14_40_50_user.zip
    II: Tiến hành
    Trước khi tiến hành các bạn hãy kích hoạt chế độ nhà phát triển bằng cách vào setting chọn about chọn tiếp software information, tại đây click vào mục số phiên bản tầm 6,7 lần đế khi có thông báo bạn là nhà phát triển là được, quay trở lại phần setting, tại đây xuất hiện them “ tùy chọn nhà phát triển”, bạn chọn vào rồi tích vào gỡ lỗi usb
    B1: sau khi down công cụ mình đã chỉnh sửa về thì các bạn hãy giải nén nó và được thư mục adb tương ứng
    B2: Root zenfone5
    + Tắt hết Wifi + 3G + bật chế độ trên máy bay (vào Wifi "Quên" các Wifi đã đăng nhập để khỏi bật lên tự động dính demo)
    + Tải file root ở trên sau đó cài đặt bình thường.
    + Mở app lên chọn "Super SU"
    + Vừa có thông báo rooted, lập tức khởi động lại máy
    B3: đưa điện thoại về chế độ droidboot bằng cách bấm và giữ volume+ + phím nguồn
    Tại thư mục abd vừa giải nén được, kich hoạt CMD có quyền admin của thư mục này bằng cách giữ shift click chuột phải và chọn “open command window here”, sau đó kết nối điện thoại với máy tính bằng cap usb
    B4: tại cửa sổ CMD lần lượt gõ các lệnh sau
    Fastboot devices ( để kiểm tra xem đã kết nối đt được với máy tính ở chế độ này chưa)
    Fastboot flash fastboot fastboot.img
    Fastboot flash boot boot.img

B5: mở điện thoại lên, chọn kết nỗi gỡ lỗi usb trên điện thoại rồi gõ cách lệnh sau
    adb push recovery-from-boot.p /data/local/tmp
    adb push install-recovery.sh /data/local/tmp
    adb shell
    su ( trên điện thoại yêu cầu cấp quyền su thì các bạn chọn ok nhé)
    sh data/local/tmp/install-recovery.sh 2.jpg
    B6: up rom 1.14
    + Copy file Rom (đã giải nén sau khi tải về) vào foldel adb đã chỉnh sửa vừa download ở trên và sửa tên thành "rom.zip"
    + Vào recovery mode bằng cách: Tắt máy (đợi 20s) > Nhấn giữ nút nguồn trước và sau đó nhấn giữ ngay volume down cho tới khi hiện hình con android (nằm lật ngửa) lúc này giữ volume down sau đó bấm volume up là vào được menu recovery > Chọn Wipe data > Wipe cache > Chọn Apply update from ADB.
    + Cắm cáp USB vào máy tính > Chạy Command Promt trong folder adb bằng cách giữ phím shift + chuột phải chọn Open command window here.
    + Kiểm tra xem điện thoại đã kết nối được với máy tính ở chế độ fastboot thành công chưa bằng cách đánh lệnh "adb devices", nếu thành công thì tên điện thoại sẽ có dưới dạng 1 chuỗi kí tự (sau khi bấm lệnh nhấn Enter)
    + Đánh lệnh "adb sideload rom.zip" (sau khi bấm lệnh nhấn Enter)
    + Đợi nạp rom vài phút xong rút cáp bật nguồn và tận hưởng thành quả! 3.jpg Chúc các bạn thực hiện thành công!

6 people like this.
  2. dokyson

dokyson Administrator
    Thành viên BQT Administrator

9/12/12
    18,143
    37,713
    0
    Nam
    Cám ơn bạn, mình đã up thành công

Gửi từ ChoiMobile.Vn sử dụng ChơiMobile app

2 people like this.
  3. Vuasmartphone

Newbie

10/7/14
    25
    12
    0
    Nam
    Trước mình làm vậy mà nhưng vẫn thế không biết là sai ở chỗ nào nhỉ

4. hoanghoanghn

Newbie

23/6/13
    8
    9
    0
    Nam
    bạn ở đâu? anh em dùng zenfone5 chuẩn bị offline ở hà nội đó!

5. linh1998

Newbie

22/8/14
    5
    3
    0
    Nam
    em úp con zenphone 5 A501 cứ báo lỗi .các bác giúp em 1 ca này cái .em bật USB bug chạy cũng ko được

6. linh1998

Newbie

22/8/14
    5
    3
    0
    Nam
    [​IMG] lỗi thế này nè các bác

7. hoanghoanghn

Newbie

23/6/13
    8
    9
    0
    Nam
    hình bị lỗi ko thấy bác ơi

8. licuong7275

Newbie

24/8/14
    1
    0
    0
    Nam
    không có pass dow bạn ơi zenfone 5 của mình cucc 1.17.40.17 làm hoài không được có ai ở sài gòn không giúp mình với

9. toanthuy

Official Member

23/4/13
    38
    21
    0
    Nam
    bác ơi pass của công cụ root zenphone là gì bác

10. leonwu13

Newbie

10/9/14
    1
    0
    0
    Nam
    mật khâu cong cu root la gi z bác?

11. thanhliem630

Senior Member

11/7/13
    146
    157
    0
    Nam
    cokhi
    hcm
    mk; 0988794145

12. Mr Bướng

Senior Member

26/7/14
    175
    264
    0
    Nam
    Vừa test bản 1.18 hạ cũng oke, ai có bản quốc tế 1.18 dùng thử xem thế nào nhỉ :)

13. hoaivnpt

Newbie

12/3/14
    8
    7
    0
    Nam
    #13 hoaivnpt, 6/10/14
    Last edited by a moderator: 3/11/14
    Mình đã chuyển thành công từ rom ww sang rom cn, khi làm nguoc lại thì ko thành công, vướng ở lệnh sh data/.... nó chỉ write đc osip 1. kết quả là ko thể nào up rom khác vùng được. Mình có cách này nhanh hơn nếu bạn nào ko làm được thì làm như sau:
    - Bạn hãy up rom Sphinx cho zenfone 5 (mod trên bản ww 1.12), cái này rất dể làm có sẵn trong diễn đàn.
    - Khi có được ww 1.12 sphinx, bạn hãy làm theo bài : up rom gốc cho zen 5 (dùng lệnh adb sideload rom.zip). Đơn giản vậy thôi.

14. lliiviillax

Senior Member

8/3/14
    653
    465
    0
    Nam
    sao mình cài driver nó k nhận vậy mấy bác

15. hoaivnpt

Newbie

12/3/14
    8
    7
    0
    Nam
    Vì bác chưa bật USB Debug

16. lliiviillax

Senior Member

8/3/14
    653
    465
    0
    Nam
    đã bật đầy đủ nhé :)

17. nezou098

Newbie

3/6/14
    1
    0
    0
    Nam
    bác ơi cho xin pass công cụ root đi

18. thanhtoan sv

Newbie

20/8/14
    18
    9
    0
    Nam
    cho em hỏi đã chay đến bước 5 gõ '' sh data/local/tmp/install-recovery.sh '' mà không thấy chạy gì cả là sao các bác ? để về recovery qua đêm rồi giờ mở lên cứ vào recovery mà không thể nào vào mh chính dc mặc dù đã làm theo mọi cách format rồi

19. hoang022

Newbie

20/8/14
    13
    12
    0
    Nam
    máy bác bị lỗi rom rồi nhé! trước khi bị treo bác ở bản nào thì sideload nó về bản đó xong mới hạ nhé!

2 people like this.
  20. thanhtoan sv

Newbie

20/8/14
    18
    9
    0
    Nam
    ok bác , done !